સ્વસ્થ હૃદય રાખવાના ફાયદા

શરીરને જીવંત રાખવામાં હૃદય મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે. હૃદય એક પંપ છે જે શરીર દ્વારા જીવનને પંપ કરે છે. હૃદયના બે મુખ્ય કાર્યો છે. તે ઓક્સિજન મેળવવા માટે લોહીને ફેફસામાં પમ્પ કરે છે અને પછી તે ઓક્સિજનને લોહીમાં પમ્પ કરે છે અને તેને બાકીના શરીરની આસપાસ લઈ જાય છે.

હૃદય વાસ્તવમાં સ્નાયુ છે અને તમારે સ્નાયુને તેની કન્ડિશનિંગ જાળવવા માટે તાલીમ આપવી પડશે. કહેવત મુજબ જો તમે તેનો ઉપયોગ નહીં કરો તો તમે તેને ગુમાવશો, અને આ હૃદયને પણ લાગુ પડે છે.

જ્યારે હૃદય ટોચની સ્થિતિમાં હોય ત્યારે શરીર અત્યંત સંચાલિત કાર એન્જિનની જેમ કામ કરે છે, તે સંપૂર્ણ રીતે ચાલે છે. તંદુરસ્ત અને સારી રીતે સંભાળ રાખેલું હૃદય શરીર પર મૂકેલી માંગ અને તાણનો સામનો કરવામાં વધુ સક્ષમ છે. જેમ શરીરને ખસેડવા માટે રચાયેલ છે, તે સતત શારીરિક પ્રવૃત્તિ છે જે તમારા હૃદયને ફિટ રાખે છે.

તંદુરસ્ત હૃદય તમને અને તમારા શરીરને ઘણા ફાયદાઓ આપી શકે છે:

Everyday રોજિંદા શારીરિક વ્યાયામ કરવાની આદત કેળવીને તમે તમારા હૃદય રોગ અને કોરોનરી હાર્ટ એટેકના જોખમને મોટા પ્રમાણમાં ઘટાડી શકો છો. આ કસરતો સઘન હોવી જરૂરી નથી લાંબા ગાળા માટે કરવામાં આવે છે. દિવસમાં 15 મિનિટ જેટલી કસરત જે તમને શ્વાસ લેતી નથી તે હૃદયના સ્વાસ્થ્યમાં મોટા પ્રમાણમાં સુધારો કરશે.

Heart હૃદય જે તંદુરસ્ત અને મજબૂત છે તે શરીરને વધુ અસરકારક રીતે કાર્ય કરવા માટે સક્ષમ બનાવશે. આ શરીરને વધુ સખત પ્રવૃત્તિઓ કરવા સક્ષમ બનાવશે અને સામાન્ય દૈનિક કાર્યો કાર્યક્ષમતા અને આરામથી કરવામાં આવે છે.

Trained પ્રશિક્ષિત અને તંદુરસ્ત હૃદય શરત બહાર છે તેના કરતા વધુ અસરકારક રીતે કાર્ય કરે છે. આનો અર્થ એ છે કે જ્યારે શરીર આરામ કરે છે ત્યારે તે નીચા દરે ધબકે છે. સમય જતાં આનો અર્થ એ થાય કે હૃદય ઓછું કામ કરે છે અને થાકતું નથી.

Heart તમારા હૃદયની સૌથી મોટી વાત એ છે કે તેમાં પોતાની જાતને સાજા અને સુધારવાની ક્ષમતા છે. ઉદાહરણ તરીકે, જો તે પહેલાથી જ હૃદય રોગ દ્વારા નુકસાન થયું હોય તો તેને યોગ્ય ઉપચાર પ્રક્રિયાઓ અને પ્રવૃત્તિઓ દ્વારા રીપેર કરી શકાય છે.

જેમ તમે જોઈ શકો છો કે હૃદય ખૂબ મહત્વની ભૂમિકા ભજવે છે અને તે શરીરના સ્નાયુ હોવાથી તમારે તેને સ્વસ્થ રાખવા માટે તેને તાલીમ આપવી પડશે. આ કરવા માટેની શ્રેષ્ઠ રીત એ છે કે તમારી વર્તમાન જીવનશૈલીને જુઓ અને જુઓ કે તેમાં કોઈ સુધારો થઈ શકે છે. ઉદાહરણ તરીકે, તમે ઉચ્ચ ચરબીવાળા ખોરાકને ઘટાડી શકો છો અને તમારા આહારમાં વધુ તાજા ફળો અને શાકભાજી દાખલ કરી શકો છો. જો તમે કોઈ કસરત ન કરતા હોવ તો કદાચ તમારે અને તમારા હૃદયને આકારમાં રાખવા માટે જિમમાં જવાનું અથવા અઠવાડિયામાં બે વાર જોગ પર જવાનું વિચારવું જોઈએ.

જો તમારી તબિયત ખરાબ હોય તો તમારો આહાર બદલતા પહેલા અથવા શારીરિક કસરત કરતા પહેલા હંમેશા તબીબી સલાહ લો.

Leave a Comment