સેલેનિયમ અને તમારી આંખનું આરોગ્ય

તમે તમારી દ્રષ્ટિના સ્વાસ્થ્યને વિવિધ રીતે સુધારી શકો છો. તમે વધુ સારી દ્રષ્ટિ માટે આંખના મૈત્રીપૂર્ણ પોષક તત્વોનો સમાવેશ કરતી પોષક પૂરવણીઓ લઈ શકો છો. તમે આંખને રાહત આપવાની તકનીકો પણ કરી શકો છો જે તણાવ અને તાણની દ્રશ્ય વ્યવસ્થાને દૂર કરે છે; દ્રષ્ટિ સુધારણા સાથે સંકળાયેલ અન્ય પરિબળ. આંખની કસરતનો કાર્યક્રમ જેમાં આંખને મજબૂત બનાવતી આંખની કસરતોનો સમાવેશ થાય છે, જ્યારે ખંતપૂર્વક અને નિયમિત ધોરણે કરવામાં આવે છે, ત્યારે દ્રષ્ટિ આરોગ્યમાં વધારો કરી શકે છે અને કુદરતી રીતે તમારી દ્રષ્ટિ સુધારી શકે છે. આંખને અનુકૂળ પોષક તત્વો સાથે ખોરાક લેવો એ કુદરતી દ્રષ્ટિ સુધારણા કાર્યક્રમનો બીજો મહત્વપૂર્ણ ઘટક છે. વધુમાં, ત્યાં આવશ્યક ખનિજો પણ છે જે તમારી આંખોને વધુ અસરકારક રીતે કાર્ય કરવા માટે જરૂરી છે. કેટલાક ખનિજોમાં ઝીંક, કોપર અને મેગ્નેશિયમનો સમાવેશ થાય છે. તમારી આંખોને તંદુરસ્ત અને મજબૂત રહેવા માટે જરૂરી અન્ય ખનિજ સેલેનિયમ છે. તેથી, બહેતર દ્રષ્ટિ માટે સેલેનિયમના કેટલાક આંખના સ્વાસ્થ્ય લાભો અહીં છે જે શરીરમાં વિવિધ કાર્યોને નિયંત્રિત કરવામાં આવશ્યક ભૂમિકા ભજવે છે:

સેલેનિયમ એક ટ્રેસ ખનિજ છે જે જમીન અને પાણીમાં વિવિધ સાંદ્રતામાં જોવા મળે છે. તેના સ્વાસ્થ્ય લાભોમાં હૃદય રોગની રોકથામ, કેન્સરના વિવિધ સ્વરૂપો, મજબૂત રોગપ્રતિકારક શક્તિના પ્રમોશન સુધીના વિવિધ હેતુઓનો સમાવેશ થાય છે. આ ટ્રેસ ખનિજ થાઇરોઇડના સ્વાસ્થ્યને પણ ટેકો આપે છે.

આંખના સ્વાસ્થ્ય લાભો: 2012 ના વૈજ્ાનિક સંશોધન અભ્યાસમાં દર્શાવવામાં આવ્યું છે કે સેલેનિયમ આંખના લેન્સનું રક્ષણ કરી શકે છે અને વય સંબંધિત દ્રષ્ટિ રોગ મોતિયાને રોકી શકે છે. આ એ હકીકતને કારણે છે કે સેલેનિયમ એ તમામ એન્ટીxidકિસડન્ટોની માતામાં જોવા મળતા એન્ઝાઇમનો ઘટક છે; L-Glautathione. તંદુરસ્ત દ્રષ્ટિ જાળવવા માટે આ એક આવશ્યક એન્ટીxidકિસડન્ટ છે. સંશોધન સૂચવે છે કે આ આવશ્યક એન્ટીxidકિસડન્ટનું નીચું સ્તર મોતિયાના નિર્માણ માટે વધતા જોખમમાં ફાળો આપે છે.

જ્યારે ઝીંકને સેલેનિયમ સાથે જોડવામાં આવે છે ત્યારે ગ્લુકોમાના વિકાસ માટેના જોખમોમાં ઘટાડો કરવાના સંદર્ભમાં લાભ પ્રાપ્ત કરી શકાય છે. આ આંખની ગંભીર સ્થિતિ છે જે આંખના દબાણમાં બિનઆરોગ્યપ્રદ વધારો દ્વારા વર્ગીકૃત થયેલ છે. તે ઓપ્ટિક ચેતાને નુકસાન પહોંચાડે છે અને જો તેની સારવાર ન કરવામાં આવે તો તે અંધત્વ તરફ દોરી શકે છે.

સેલેનિયમ માનવ શરીરમાં વિવિધ આરોગ્ય કાર્યોની દ્રષ્ટિએ સામાન્ય આરોગ્ય સહાય પૂરી પાડે છે. તેમાંના કેટલાક શરીરમાં ઓક્સિડેટીવ તણાવની હાનિકારક અસરો સામે રક્ષણનો સમાવેશ કરે છે જે ઘણી વખત શરીરમાં તંદુરસ્ત કોશિકાઓના ભંગાણ તરફ દોરી જાય છે. તેથી, તે માત્ર એક ટ્રેસ ખનિજ નથી પણ તે એક શક્તિશાળી એન્ટીxidકિસડન્ટ પણ છે. તે માનવ શરીરમાં હોર્મોન્સના ઉત્પાદનમાં પણ મદદ કરે છે કારણ કે આ ટ્રેસ ખનિજની ઉણપ વંધ્યત્વ તરફ દોરી જાય છે.

કોરોનરી હાર્ટ ડિસીઝનું નિવારણ: વર્ષ 1937 થી શરૂ થયેલા વૈજ્ાનિક સંશોધન અભ્યાસો સેલેનિયમના પર્યાપ્ત સ્તર અને હાર્ટ હેલ્થ વચ્ચેની કડી દર્શાવે છે. આ અભ્યાસોએ દર્શાવ્યું છે કે જે લોકોને હાર્ટ એટેક આવ્યો છે તેમની સિસ્ટમમાં સેલેનિયમનું અપૂરતું સ્તર છે. આપણી સિસ્ટમમાં કોઈ વ્યક્તિગત પોષક એકલા કામ ન કરે તે હકીકતને કારણે સેલેનિયમને એકલ વ્યક્તિગત પોષક તરીકે ધ્યાનમાં લેવું જોઈએ નહીં. આ કારણોસર, જ્યારે તે વિટામિન ઇ અને બીટા કેરોટિન જેવા પોષક તત્વો સાથે જોડાય છે ત્યારે કોલેસ્ટેરોલનું સ્તર ઘટાડવામાં સેલેનિયમ સારી રીતે કામ કરે છે.

કેન્સર નિવારણ: વૈજ્ificાનિક સંશોધન અભ્યાસો દર્શાવે છે કે સેલેનિયમ શરીરની કેન્સર કોષો સામે લડવાની ક્ષમતા વધારે છે. આ તે હકીકતને કારણે છે કે તે શરીરની રોગપ્રતિકારક શક્તિને વધારે છે. વૈજ્ificાનિક અભ્યાસો સૂચવે છે કે રોગપ્રતિકારક શક્તિ આ ટ્રેસ ખનિજ અને એન્ટીxidકિસડન્ટના ગુણધર્મોને વધારે છે તેમજ લીવર, પ્રોસ્ટેટ અને ફેફસાના કેન્સર સહિત કેન્સરના વિવિધ સ્વરૂપોની તીવ્રતા ઘટાડે છે.

સેલેનિયમના ખાદ્ય સ્ત્રોતોમાં બ્રાઝિલ નટ્સ, માછલી, ટ્યૂના અને આખા ઘઉંના બ્રેડનો સમાવેશ થાય છે. સેલેનિયમ માટે દૈનિક ભલામણ કરેલ ભથ્થું પુરુષો અને સ્ત્રીઓ માટે સમાન છે. લિનસ પોલિંગ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ મુજબ આપણને દરરોજ 55 માઇક્રોગ્રામ સેલેનિયમની જરૂર છે. જોકે સગર્ભા સ્ત્રીઓ માટે ડોઝની જરૂરિયાત લગભગ 70 માઇક્રોગ્રામ પર વધારે છે.

Leave a Comment