એક્યુપંક્ચર પોઈન્ટ્સ – સેલ્ફ એક્યુપ્રેશરથી ડિપ્રેશનનો ઇલાજ

ડિપ્રેશન એક ગંભીર બીમારી છે અને દસમાંથી એક વ્યક્તિ અમુક સમયે ડિપ્રેશનનો અનુભવ કરશે. ડિપ્રેશન બાળકો સહિત કોઈપણ ઉંમરના લોકોને અસર કરી શકે છે. ઘણી વખત આપણને જરૂરી નથી લાગતું કે આપણે હતાશાથી પીડિત છીએ, પરંતુ જો તે લાંબા સમય સુધી અવગણવામાં આવે તો તે આપણા સામાન્ય જીવનને ખલેલ પહોંચાડે છે.

ડિપ્રેશનના કેટલાક સામાન્ય ચિહ્નો છે, જો તમે તેમાંના કેટલાકને ઓળખી શકો અને તે સરળતાથી દૂર નહીં થાય, તો શક્યતા છે કે તમે વધુ કે ઓછા ડિપ્રેશનથી પીડિત છો.

1. sleepingંઘની સમસ્યા હોય, sleepંઘ ન આવે અથવા વધારે sleepંઘ આવે.

2. નિlessnessસહાયતા, નિરાશા અને કંઇ સારું લાગશે તેવી લાગણી રાખવી.

3. નોંધપાત્ર વજન ઘટાડવું અથવા વજનમાં વધારો, ખૂબ અથવા ખૂબ ઓછું ખાવું.

4. ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં, નિર્ણયો લેવામાં અથવા વસ્તુઓને યાદ રાખવામાં મુશ્કેલી આવી રહી છે.

5. દૈનિક પ્રવૃત્તિઓમાં રુચિ ગુમાવવી, તે પણ જે તમને પહેલા ખૂબ જ રસપ્રદ અને પરિપૂર્ણ કરવા માટે સરળ લાગ્યા હતા.

6. સામાન્ય કરતાં ચીડિયા અને ખરાબ સ્વભાવનું હોવું.

7. energyર્જાનો અભાવ, થાક, સુસ્ત, ભારે બધા સમય.

8. વધુ શારીરિક પીડા, જેમ કે માથાનો દુખાવો, પીઠનો દુખાવો, પેટનો દુખાવો વગેરે.

9. આત્મ-ટીકા કરવાની તીવ્ર લાગણી, વિચારો કે જીવન જીવવા યોગ્ય નથી (આ ગંભીર છે, તાત્કાલિક મદદ લો!)

10. નીચી જાતીયતાનો અનુભવ.

વ્યાવસાયિક મદદની શોધ કરવા ઉપરાંત, ત્યાં બે એક્યુપંક્ચર પોઇન્ટ છે જેનો ઉપયોગ તમે ડિપ્રેશનથી રાહત અને ઉપચાર માટે કરી શકો છો, તે છે નેઇ-ગુઆન પોઇન્ટ (પીસી 6) અને તાઇ-ચોંગ પોઇન્ટ (એલઆર 3).

નેઈ-ગુઆન પોઈન્ટ આંતરિક બાજુઓ પર હથિયારોની મધ્ય રેખાઓ પર સ્થિત છે, 3 કન (મધ્ય સાંધામાં તમારા અંગૂઠાની પહોળાઈ એક ‘કન’ છે, મધ્ય સાંધા પર મધ્ય ત્રણ આંગળીઓની પહોળાઈ બે ‘કન છે ‘, મધ્ય સાંધામાં અંગૂઠા વગરની ચાર આંગળીઓની પહોળાઈ ત્રણ’ કન ‘છે.) કાંડા રેખાઓથી. તેઓ આના છે પેરીકાર્ડિયમ મેરિડીયન અને હાર્ટ હેલ્થ, મેન્ટાલિટી નોર્મલાઇઝેશન અને માનસિક સુખાકારી માટે જવાબદાર છે.

તાઈ-ચોંગ પોઈન્ટ્સના છે યકૃત મેરિડીયન અને યકૃતના સ્વાસ્થ્ય માટે જવાબદાર છે, ચીડિયાપણું દૂર કરે છે, મન સાફ કરે છે અને લાગણીઓને સ્થિર કરે છે.

દરરોજ 5 થી 10 મિનિટ માટે બંને બાજુઓ પર આ બે બિંદુઓને દબાવો અને માલિશ કરો અને જ્યારે પણ નિરાશ થશો ત્યારે તમારી ભાવના ઉત્તેજિત થશે અને સમય જતાં તમારા શરીર અને મનને ઉર્જા સાથે રિચાર્જ કરશે. જો તમે રાત્રે સૂતા પહેલા ગરમ પાણીના પગથી સ્નાન કર્યા પછી તાઈ-ચોંગ પોઈન્ટની માલિશ કરી શકો, તો પરિણામ વધારે આવશે.

વધારામાં, તાન-ઝોંગ પોઇન્ટ (સીવી 17) નામનો એક્યુપંક્ચર પોઇન્ટ છે, તે મૂડ વધારવા માટે ખૂબ મહત્વનો મુદ્દો છે. ટેન-ઝોંગ પોઇન્ટનો છે વિભાવના જહાજ અને સ્તનોના કેન્દ્રો વચ્ચેનું મધ્યબિંદુ છે. તે છાતીની energyર્જા ભેગી કરે છે અને હૃદય માટે ઉર્જા પૂરી પાડે છે. તે આપણી લાગણીઓ સાથે ગા close સંબંધ ધરાવે છે. જ્યારે પણ તમે ઉદાસ, અસ્વસ્થ અથવા ગુસ્સે થશો, આ બિંદુને મસાજ કરો, તે તમને શાંત કરશે અને તમને શાંતિપૂર્ણ લાગણીઓ આપશે.

4 આંગળીઓ બંધ કરીને ઘડિયાળ મુજબ દિશામાં ટેન-ઝોંગ પોઇન્ટની માલિશ કરો અથવા આ બિંદુને નીચેની તરફ ઘસો. દરરોજ 100 વખત અથવા 2 થી 3 મિનિટ એક સરળ અને સારી પ્રથા છે. ટેન-ઝોંગ પોઇન્ટની માલિશ કરવાના અન્ય ઘણા ફાયદા છે: સ્તન આરોગ્યમાં સુધારો (ખાસ કરીને મહિલાઓ માટે); અસ્થમા, ઉધરસ, ગીચ છાતી, ઝડપી હૃદયના ધબકારા વગેરે હળવા અથવા મટાડવું.

છેવટે, જીવન પ્રત્યે સકારાત્મક વલણ રાખવું એ હંમેશા હતાશાથી દૂર રહેવાની ચાવી છે. વધુ સહિષ્ણુ અને ક્ષમાશીલ બનો, શાંતિપૂર્ણ અને આનંદકારક સંગીત સાંભળો, ખુશખુશાલ મિત્રો સાથે વાત કરો, અર્થપૂર્ણ પ્રવૃત્તિઓમાં ભાગ લો અને જે વસ્તુઓ તમે નિયંત્રિત કરી શકતા નથી તેને છોડી દો.

અસ્વીકરણ: આ વ્યક્તિગત તબીબી સંભાળ અને સલાહ માટે અવેજી હોવાનો હેતુ નથી. કોઈપણ થેરાપી અને હેલ્થ પ્રોગ્રામ શરૂ કરતા પહેલા તમારે હંમેશા કોઈપણ હેલ્થકેર પ્રોફેશનલની સલાહ લેવી જોઈએ.

Leave a Comment