આંખો માટે સારું ખોરાક – બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સના દ્રષ્ટિ લાભો

સારા શારીરિક સ્વાસ્થ્ય માટે આપણે બધા એરોબિક્સથી પરિચિત છીએ. પરંતુ શું તમે જાણો છો કે આંખો માટે કસરતનું એક બીજું સ્વરૂપ પણ છે? આ આંખની કસરતો વાસ્તવમાં આંખના સ્નાયુઓને મજબૂત કરીને તમારી દૃષ્ટિને કુદરતી રીતે સુધારે છે. જ્યારે આંખની કસરત મહત્વપૂર્ણ છે, આપણે આપણી આંખની સંભાળના પોષક પાસાને અવગણવું જોઈએ નહીં. દાખલા તરીકે, આપણા આહારમાં અમુક લીલા શાકભાજી ઉમેરવાથી આપણી આંખોનું સ્વાસ્થ્ય રોગોથી બચી શકે છે અને દ્રષ્ટિ સુધરી શકે છે.

બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સને આપણા આહારમાં ઉમેરીને અમે આ લક્ષ્યને પૂર્ણ કરી શકીએ છીએ. આ ખોરાક કે જે આંખો માટે સારું છે તે પોષક તત્ત્વોને પ્રોત્સાહન આપતા ઘણા બધા આરોગ્યથી ભરપૂર છે અને તેને સુપર ફૂડ તરીકે વર્ગીકૃત કરવામાં આવે છે. આ શાકભાજીમાં વિટામિન સી, ઇ અને એ જેવા એન્ટીxidકિસડન્ટોનો સમાવેશ થાય છે. તેમાં પોટેશિયમ, કોલીન, મેંગેનીઝ અને બી વિટામિન્સ જેવા પોષક તત્વોનો પણ સમાવેશ થાય છે. તેથી, તંદુરસ્ત દ્રષ્ટિ અને આપણા સામાન્ય સ્વાસ્થ્યને સુધારવા અને જાળવવા માટે આ સુપર ફૂડ પ્રદાન કરે છે તે કેટલાક આરોગ્ય લાભો છે.

વય સંબંધિત દ્રષ્ટિ વિકૃતિઓ સામે રક્ષણ: અમેરિકન ઓપ્ટોમેટ્રિક એસોસિએશન અનુસાર, તંદુરસ્ત દ્રષ્ટિ જાળવવા માટે લ્યુટીન અને ઝેક્સાન્થિનને આપણા દૈનિક આહારના નિયમિત ભાગ તરીકે સામેલ કરવા જોઈએ. આ પ્રાથમિક પોષક તત્વો આંખોને વય સંબંધિત દ્રષ્ટિ વિકૃતિઓ જેમ કે મેક્યુલર ડિજનરેશનથી સુરક્ષિત કરે છે. બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સ લીલા પાંદડાવાળા શાકભાજીના પરિવારનો ભાગ છે જેમાં લ્યુટીન અને ઝેક્સાન્થિનનું ઉચ્ચતમ સ્તર હોય છે.

આંખના સ્વાસ્થ્ય માટે પોષણ મૂલ્ય: આ લીલા શાકભાજીમાં લ્યુટીન અને ઝેક્સાન્થિન રેટિનાના આરોગ્ય અને આંખોના પેશીઓ કે જે આપણને પ્રકાશ અને રંગ શોધવા માટે સક્ષમ બનાવે છે, સાથે મળીને કામ કરે છે. તંદુરસ્ત રાત્રિ દ્રષ્ટિને ટેકો આપવા માટે વિટામિન એ ખાસ કરીને મહત્વપૂર્ણ છે. તે રાત્રે રંગો શોધવામાં પણ ભૂમિકા ભજવે છે. Lutein અને Zeaxanthin કુદરતના કુદરતી સનગ્લાસ તરીકે ઉપયોગી હેતુ પૂરો પાડે છે જે સૂર્યના નુકસાનકારક યુવી કિરણોથી આંખોનું રક્ષણ કરે છે.

હૃદયની તંદુરસ્તીને પ્રોત્સાહન આપે છે: આ શાકભાજીમાં રહેલા ફાઇબરનું પ્રમાણ લોહીમાં કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટાડે છે. તે ચોક્કસ પ્રકારના હૃદય રોગ સામે પણ સંરક્ષણ પૂરું પાડે છે – ખાસ કરીને કોરોનરી હૃદય રોગ અને સ્ટ્રોક. લ્યુસર્ન ક્લિનિક મુજબ તે હાર્ટ એટેકની શરૂઆત સામે લડવામાં મદદ કરી શકે છે અને હૃદયમાં ધમનીય બ્લોકેજનું નિર્માણ ઘટાડી શકે છે.

કેન્સર સામે લડવાના ગુણધર્મો: ડ Merc. મર્કોલાના જણાવ્યા મુજબ, કેન્સરનું જોખમ ઘટાડવામાં મદદરૂપ થવાના સંદર્ભમાં બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સ બ્રોકોલી કરતાં વધુ અસરકારક છે. તેમાં બળતરા વિરોધી કેન્સર સામે લડતા સંયોજનોની concentrationંચી સાંદ્રતા છે – જેમાંથી એકમાં લીલા શાકભાજીમાં જોવા મળતા પદાર્થનો સમાવેશ થાય છે જેને ઇન્ડોલ – 3 – કાર્બીનોલ કહેવામાં આવે છે જે કેન્સરના કોષોનો વિકાસ અટકાવે છે.

ઉદાહરણ તરીકે, 5 અઠવાડિયા સુધી દરરોજ 1.5 કપ બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સ ખાનારા પુરુષોના અભ્યાસમાં ડીએનએ નુકસાનમાં 28% ઘટાડો જોવા મળ્યો. આ વૈજ્ scientificાનિક શોધમાંથી, સંશોધકોએ તારણ કા્યું છે કે બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સ જેવા શાકભાજી ખાવાથી કેન્સરનું જોખમ ઓછું થઈ શકે છે. ઘણા અભ્યાસોમાં આંખો માટે સારું આ સુપર ફૂડ કોલોન અને અંડાશયના કેન્સર સહિત વિવિધ કેન્સરની રોકથામ સાથે જોડાયેલું છે. અન્ય અભ્યાસ દર્શાવે છે કે બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સ કેન્સરના કોષોને આત્મહત્યા કરી શકે છે.

પોષણ નિષ્ણાતો સૂચવે છે કે મહત્તમ પોષક લાભ મેળવવા માટે બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સ કાચા ખાવા.

જ્યારે આંખની કસરત કુદરતી આંખની સંભાળનું મહત્વનું પાસું છે, સારી દ્રષ્ટિ માટે યોગ્ય ખોરાક લેવો પણ એટલો જ મહત્વપૂર્ણ છે. તમે તમારા આહારમાં બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સનો સમાવેશ કરીને તમારી દ્રષ્ટિ સુધારી શકો છો. આ સુપર ફૂડ ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો પૂરા પાડે છે જેમાં હૃદયનું વધુ સારું સ્વાસ્થ્ય, આંખનું આરોગ્ય, બિનઝેરીકરણ, કેન્સર સામે રક્ષણ અને કોલેસ્ટ્રોલ લાભો વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. આરોગ્ય.

Leave a Comment