સ્થૂળતા અને વધારે વજન: પાંચ રોગો અને આરોગ્યની સ્થિતિઓ

એક હેલ્થ કેર પ્રોફેશનલ સહેલાઇથી તમારા બોડી માસ ઇન્ડેક્સ, અથવા BMI ને ટૂંકમાં માપીને કહી શકે છે કે તમે મેદસ્વી, વધારે વજનવાળા કે સ્વસ્થ છો. તે તમારી heightંચાઈના પ્રમાણમાં તમારા વજનને અસરકારક રીતે નિર્ધારિત કરે છે અને આગળ તે પ્રમાણભૂત શ્રેણીના ક્ષેત્રની બહાર જાય છે, સ્થૂળતા અને વધારે વજનથી ગંભીર આરોગ્ય સમસ્યાઓ વિકસાવવાની તમારી મતભેદ વધારે છે.

તંદુરસ્ત વજનને પરિપૂર્ણ કરવું અને ટકાવી રાખવું એ એવી વસ્તુ છે જે રાતોરાત પ્રાપ્ત કરી શકાતી નથી અને લાંબા ગાળે મેદસ્વી અને વધુ વજનવાળા વ્યક્તિઓ માટે એક પડકારરૂપ કાર્ય બની શકે છે. યોગ્ય માધ્યમ દ્વારા તંદુરસ્ત વજનને સુનિશ્ચિત કરવું અથવા ઓછામાં ઓછું તમારી જાતને વધુ વજન મેળવવાથી અટકાવવાથી વધુ વજનવાળા લોકોને ચોક્કસ તબીબી પરિસ્થિતિઓ વિકસાવવાની શક્યતા ઘટાડવામાં મદદ મળી શકે છે.

જાડાપણું યુએસએમાં રાષ્ટ્રીય રોગચાળો બનવાની ધાર પર છે અને ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, હાયપરલિપિડેમિયા, કેન્સર અને કાર્ડિયોવાસ્ક્યુલર રોગ સહિત અનેક લાંબી રોગો સાથે સંકળાયેલું છે. ગંભીર તબીબી સ્થિતિ અમેરિકન વસ્તીમાં 40 થી 85 વર્ષની વય જૂથમાં આશ્ચર્યજનક 18% મૃત્યુદર માટે જવાબદાર છે, જેમ કે 2013 માં હાથ ધરવામાં આવેલા આરોગ્ય સંશોધન અભ્યાસ દ્વારા નિરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું હતું, જેમાં તબીબી અને વૈજ્ scientificાનિકની deeplyંડી-મૂળ, પ્રવર્તમાન કલ્પના પર સવાલ ઉઠાવવામાં આવ્યા હતા. સમુદાય કે જે દેશમાં દર 100 મૃત્યુમાં માત્ર 5 સ્થૂળતાથી સંબંધિત છે. નવી શોધ અનિવાર્યપણે સૂચવે છે કે જાહેર આરોગ્યના જોખમોની ચર્ચાની વાત આવે ત્યારે તે સિગારેટના ધૂમ્રપાન જેટલું જ જીવલેણ છે, કારણ કે યુ.એસ.એ.માં દર 100 મૃત્યુમાં નિકોટિનના વપરાશની 20 રીતોને જોડી શકાય છે અને તેને મુખ્ય તરીકે સ્વીકારવામાં આવે છે. દેશમાં મૃત્યુનું અટકાવી શકાય તેવું કારણ.

દર 5 અમેરિકન પુખ્ત વયના લોકોમાંથી લગભગ 2 ને 2015-16માં સ્થૂળતા હોવાનું નિદાન થયું હતું, જે 2007-08માં 34% થી નોંધપાત્ર વધારો છે, અને તે સમય દરમિયાન 5.7% થી 7.7% સુધીના તીવ્ર વધારા સાથે તેની અસર વધુ ગહન બની હતી. જ્યારે એક પણ રાજ્યમાં 1985 માં સ્થૂળતા દર 15% થી વધુ નોંધાયો નથી, તેમાંથી 5 વર્ષ 2016 માટે 35% કરતા વધારે દર નોંધાયા છે.

સ્થૂળતા અને વધારે વજન ઘણીવાર હતાશા જેવા ભાવનાત્મક સ્વાસ્થ્ય મુદ્દાઓ સાથે સંકળાયેલા હોય છે. જે લોકો મેદસ્વી છે અથવા વધારે વજન ધરાવે છે તેઓ વજન પૂર્વગ્રહનો અનુભવ કરી શકે છે તેમજ તબીબી સંભાળ સેવાઓ પૂરી પાડનારાઓ અને અન્યના કલંકનો સામનો કરી શકે છે, જે બદલામાં અપરાધ, અસ્વીકાર અથવા શરમની લાગણીમાં પરિણમી શકે છે, જે પ્રવર્તમાન સમસ્યાઓને વધુ ખરાબ કરી શકે છે. વ્યક્તિની માનસિક સુખાકારી.

મેદસ્વીપણા અને વધારે વજનને કારણે થતી મુખ્ય રોગો અને આરોગ્યની ગૂંચવણો નીચે સંક્ષિપ્તમાં દર્શાવવામાં આવી છે.

I. પ્રકાર 2 ડાયાબિટીસ

જ્યારે લોહીમાં ગ્લુકોઝની સાંદ્રતા કાયમી ધોરણે અસામાન્ય રીતે વધી જાય છે, ત્યારે ચોક્કસ તબીબી સ્થિતિને ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. ડાયાબિટીસના કહેવાતા સ્વરૂપે દર 5 માંથી 4 વ્યક્તિઓ મેદસ્વી અથવા વધારે વજન ધરાવતા હોવાનું જાણવા મળે છે. હાઈ બ્લડ સુગર લેવલ મોટી સંખ્યામાં તબીબી પરિસ્થિતિઓ પ્રગટ કરી શકે છે, જેમ કે સ્ટ્રોક, હૃદયની સ્થિતિ, આંખની સમસ્યાઓ, ન્યુરોપેથિક નુકસાન, આંખની સમસ્યાઓ અને અન્ય સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓ.

તમારી જાતને સમયાંતરે શારીરિક પ્રવૃત્તિઓમાં સામેલ થવા દેવું અને તમારા વજનના 5% થી 7% ઘટાડવાથી તમે ચોક્કસ રોગ માટે જોખમ જૂથ સાથે સંકળાયેલા હોવ તો ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસની શરૂઆતને અટકાવી અથવા મુલતવી રાખી શકો છો.

II. હાઈ બ્લડ પ્રેશર

જ્યારે રક્ત તમારા શરીરમાં રક્ત વાહિનીઓમાંથી નોંધપાત્ર રીતે વધુ બળ સાથે પસાર થાય છે, ત્યારે ચોક્કસ તબીબી સ્થિતિને હાઈપરટેન્શન અથવા સામાન્ય રીતે હાઈ બ્લડ પ્રેશર તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. તે તમારી રુધિરવાહિનીઓને ભયજનક સ્તરે નુકસાન પહોંચાડી શકે છે, તમારા હૃદયને તાણ આપી શકે છે, અને સ્ટ્રોક, કિડની રોગ, હાર્ટ એટેક, અને મૃત્યુ પણ વધારી શકે છે.

III. હૃદય રોગ

છત્ર શબ્દ હૃદય રોગ નિયમિતપણે તબીબી પરિસ્થિતિઓની વિશાળ અને વૈવિધ્યસભર શ્રેણી સૂચવવા માટે વપરાય છે જે અંગની એકંદર સુખાકારીને અસર કરી શકે છે. જો તમને હૃદયરોગનું નિદાન થયું હોય, તો તમને હૃદયની નિષ્ફળતા, અચાનક કાર્ડિયાક મૃત્યુ, કંઠમાળ, હૃદયરોગનો હુમલો, અથવા હૃદયની લય કે જે સામાન્ય માનવામાં આવતી નથી તેનું જોખમ વધારે છે. તમારા લોહીના પ્રવાહમાં ઉચ્ચ ચરબીનું સ્તર, હાઈ બ્લડ સુગર સાંદ્રતા અને હાઈ બ્લડ પ્રેશર હૃદય રોગની તકલીફમાં વધારો કરી શકે છે. બ્લડ લિપિડ અથવા લોહીની ચરબી આવશ્યકપણે ટ્રાઇગ્લાઇસેરાઇડ્સ, હાઇ-ડેન્સિટી લિપોપ્રોટીન અથવા એચડીએલ કોલેસ્ટ્રોલ, અને લો-ડેન્સિટી લિપોપ્રોટીન અથવા એલડીએલ કોલેસ્ટ્રોલનો સંદર્ભ આપે છે. તમારા શરીરના જથ્થાના 5% થી 10% ઘટાડવાથી તમને હૃદયરોગના વિકાસના જોખમોને ઘટાડવામાં મદદ મળી શકે છે અને તમારા રક્ત પ્રવાહ, કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર અને બ્લડ પ્રેશરમાં સુધારો કરવામાં મદદ મળી શકે છે.

IV. સ્ટ્રોક

જો તમારી ગરદન અથવા મગજમાં રુધિરવાહિનીઓના ભંગાણની ઘટના અથવા અવરોધ છે, તો તે તમારા મગજમાં રક્ત પુરવઠાને અચાનક બંધ કરે છે, અને ચોક્કસ તબીબી સ્થિતિને સ્ટ્રોક તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. સ્ટ્રોક તમારા મગજને ઉલટાવી શકાય તેવું અથવા ઉલટાવી શકાય તેવું નુકસાન પહોંચાડી શકે છે, પરિણામે આંશિક અથવા સંપૂર્ણ લકવો થાય છે અને આમ, તમે બોલી શકતા નથી અથવા શરીરની હિલચાલ શરૂ કરી શકતા નથી. પૂરતું, હાયપરટેન્શન સ્ટ્રોકનું મહત્વપૂર્ણ કારણ તરીકે ઓળખાય છે.

વી. LEંઘ APNEA

સ્લીપ એપનિયા એક તબીબી સ્થિતિ છે જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ વારંવાર શ્વાસ લેતો નથી અને વિશ્વભરમાં મોટી સંખ્યામાં લોકોમાં ખૂબ સામાન્ય છે. નાના અંતરાલો માટે વ્યક્તિ સંપૂર્ણપણે શ્વાસ લેવાનું પણ બંધ કરી શકે છે. જો જણાવેલ સ્લીપિંગ ડિસઓર્ડર નિદાન અને સારવાર ન થાય તો ચાલુ રહે છે, તે અન્ય ગંભીર આરોગ્ય સમસ્યાઓ, જેમ કે હૃદય રોગ અને ટાઇપ 2 ડાયાબિટીસ જેવી મુશ્કેલીઓમાં વધારો કરી શકે છે.

Leave a Comment