સૂર્યમુખીના બીજ અને તમારી દ્રષ્ટિ

જો તમને તમારી આંખના સ્વાસ્થ્યને ટેકો આપવામાં રસ હોય તો સૂર્યમુખીના બીજ એક ઉત્તમ નાસ્તો છે. સૂર્યમુખીના બીજની વિટામિન અને ખનિજ સામગ્રીમાં વિટામિન A, C અને વિટામિન E, કોપર અને વિટામિન B નો સારો સ્રોત શામેલ છે. કેટલાક વધારાના પોષક તત્વોમાં મેગ્નેશિયમ, સેલેનિયમ, વિટામિન B 6, નિયાસિન અને ફોલેટનો સમાવેશ થાય છે. અન્ય અખરોટની જેમ આ બીજ દ્રષ્ટિના પોષક તત્વો ઓમેગા -3 ફેટી એસિડ્સના સમૃદ્ધ સ્ત્રોત છે. તેથી, અહીં આંખના સ્વાસ્થ્ય માટે સૂર્યમુખીના બીજના કેટલાક દ્રષ્ટિ લાભો તેમજ તમારા સામાન્ય સ્વાસ્થ્યના વિવિધ પાસાઓ સાથે સંબંધિત છે:

આંખના સ્વાસ્થ્ય લાભો: સૂર્યમુખીના બીજમાં પોષક તત્વોના પોષણમાં વિટામિન A, C, E Lutein અને બીટા કેરોટિનનો સમાવેશ થાય છે. વિટામિન્સ એ, સી અને ઇ આંખના કોષોને મુક્ત આમૂલ નુકસાનથી સુરક્ષિત રાખવામાં તેમની રક્ષણાત્મક ગુણધર્મોને કારણે દ્રષ્ટિ સુધારવા માટે મહત્વપૂર્ણ એન્ટીxidકિસડન્ટ છે. સૂર્યમુખીના બીજ ખાસ કરીને વિટામિન એ અને સીથી સમૃદ્ધ છે સંશોધન દર્શાવે છે કે ઉચ્ચ એન્ટીxidકિસડન્ટ રક્ત સ્તર ધરાવતા લોકો વય સંબંધિત આંખના રોગો જેમ કે મોતિયા જેવા તેમના જોખમો ઘટાડવામાં સક્ષમ હતા. સંશોધન એ પણ સમર્થન આપે છે કે જે લોકો વિવિધ પ્રકારના તંદુરસ્ત ખોરાક જેમ કે ફળો, શાકભાજી અને અમુક પ્રકારના બદામ જેવા કે વિટામિન એ, સી અને ઇ જેવા વિવિધ પ્રકારના વિટામિનથી સમૃદ્ધ છે તેઓ મેક્યુલર ડિજનરેશન માટે તેમના જોખમોને ઘટાડવામાં સક્ષમ હતા.

બહેતર હાર્ટ હેલ્થ: વિટામિન ઇ એક મુખ્ય એન્ટીxidકિસડન્ટ છે જે હૃદયના વધુ સારા સ્વાસ્થ્યને ટેકો આપે છે. તે કોલેસ્ટ્રોલના ઓક્સિડેશન સાથે સંબંધિત નકારાત્મક પ્રક્રિયાને બનાવવા માટે જવાબદાર હાનિકારક મુક્ત રેડિકલને અવરોધિત કરીને રક્તવાહિની આરોગ્યને વધારવામાં ભૂમિકા ભજવે છે – એક નકારાત્મક પ્રક્રિયા જે ધમનીની દિવાલો પર તકતીના નિર્માણમાં પરિણમે છે જે હૃદયની સમસ્યાઓ તરફ દોરી જાય છે. સ્ટ્રોક અને હાર્ટ એટેક તરીકે. તેથી, તેની એન્ટી ox કિસડન્ટ ક્રિયા હાનિકારક મુક્ત આમૂલ પ્રવૃત્તિને તટસ્થ કરે છે જે હૃદયની સમસ્યાઓ તરફ દોરી જાય છે જેનાથી હૃદયના આરોગ્યને પ્રોત્સાહન મળે છે. અભ્યાસો સૂચવે છે કે એથરોસ્ક્લેરોસિસના ઘટાડામાં ફાયદો છે કારણ કે જે લોકો સારી માત્રામાં વિટામિન ઇ લે છે તેઓ હાર્ટ એટેકનું જોખમ ઘટાડે છે.

કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઘટાડે છે: આ ફાયટોસ્ટેરોલ્સમાં તેની સામગ્રીને કારણે છે (છોડમાં જોવા મળતા કુદરતી સંયોજનો જે કોલેસ્ટરોલનું સ્તર ઘટાડે છે. સામાન્ય આરોગ્યની સુરક્ષાની દ્રષ્ટિએ ફાયટોસ્ટેરોલ્સના વિવિધ સ્વાસ્થ્ય લાભો છે. દાખલા તરીકે, તેઓ કોલેસ્ટ્રોલનું સ્તર ઘટાડે છે, પ્રતિરક્ષા વધારે છે અને વધારો પણ કરે છે. કેન્સર સામે શરીરની સંરક્ષણ.

જ્યારે આંખ, હૃદય અને કોલેસ્ટ્રોલની તંદુરસ્તી સુધારવાની વાત આવે છે, ત્યારે આ દ્રષ્ટિને અનુકૂળ ખોરાકને તમારા દૈનિક આહારનો અભિન્ન ભાગ બનાવવો એ એક સ્માર્ટ વિચાર છે.

Leave a Comment