બેટર વિઝન હેલ્થ માટે વોટરક્રેસ

ઘણા સ્વાસ્થ્ય લાભો ફળો અને શાકભાજી જેવા ખોરાકથી સમૃદ્ધ આહાર સાથે સંકળાયેલા છે. આમાંના કેટલાક સ્વાસ્થ્ય લાભોમાં હૃદયના સ્વાસ્થ્યમાં વધારો, કેન્સરનું નિવારણ, ડાયાબિટીસનું નિવારણ અને મજબૂત રોગપ્રતિકારક શક્તિનો સમાવેશ થાય છે. તમારી દ્રષ્ટિના સ્વાસ્થ્યમાં સુધારો એ અન્ય આરોગ્ય લાભ છે જે તમે આવા તંદુરસ્ત ખોરાકથી સમૃદ્ધ આહાર લેવાથી મેળવી શકો છો. આંખના ખોરાક કે જે આપણે પરિચિત છીએ તે ઉપરાંત બ્રોકોલી, ગાજર, પાલક અને ટામેટાં જેવી દ્રષ્ટિ સુધારે છે, આ હેતુને હાંસલ કરવા માટે તમે તમારા આહારમાં શામેલ કરી શકો તેવો બીજો આગ્રહણીય ખોરાક વોટરક્રેસ છે. તેથી, સારી દ્રષ્ટિ માટે વોટરક્રેસના કેટલાક દ્રષ્ટિ લાભો અહીં છે. વધુમાં, અહીં કેટલાક કારણો છે કે શા માટે આ શાકભાજીની ખૂબ ભલામણ કરવામાં આવે છે જો તમે સારા સામાન્ય આરોગ્ય જાળવવામાં રસ ધરાવો છો:

અહીં વોટરક્રેસ વિશે કેટલીક રસપ્રદ હકીકતો છે. દવા હિપ્પોક્રેટ્સના પિતા, જેમણે આ વાક્ય બનાવ્યું હતું, તમારા ખોરાકને તમારી દવા બનવા દો, વિવિધ આરોગ્યની સ્થિતિથી પીડાતા તેમના દર્દીઓની સારવાર માટે waterષધીય ઉપાય તરીકે વોટરક્રેસનો ઉપયોગ કર્યો. વોટરક્રેસ એક લીલા પાંદડાવાળી શાકભાજી છે જે ક્રુસિફરસ શાકભાજીના પરિવારમાંથી આવે છે જેમાં કોબી, કાલે, બ્રોકોલી અને બ્રસેલ્સ સ્પ્રાઉટ્સ જેવા ચોક્કસ દ્રષ્ટિના ખોરાકનો સમાવેશ થાય છે. આ ખોરાક રોમન સૈનિકોના આહારનો મુખ્ય ભાગ રહ્યો છે. વધુમાં, આ પાંદડાવાળા શાકભાજી તેના ANDI સ્કોરની દ્રષ્ટિએ તમામ સુપર ફૂડ્સમાં સૌથી વધુ રેટિંગ ધરાવે છે. ANDI સ્કોર એકંદર ન્યુટ્રિએન્ટ ડેન્સિટી ઇન્ડેક્સ માટે છે. આ ખરેખર વિવિધ ખોરાકની વિટામિન, ખનિજ, ફાયટોન્યુટ્રિએન્ટ અને એન્ટીxidકિસડન્ટ શક્તિની દ્રષ્ટિએ ખોરાકની પોષક ઘનતાને માપવા માટેનું સુવર્ણ ધોરણ છે. આ પોષક માપદંડોનો ઉપયોગ કરીને સુપર ફૂડ્સ માટે વોટરક્રેસ સર્વોચ્ચ સ્કોર પ્રાપ્ત કરે છે.

વોટરક્રેસના આંખના સ્વાસ્થ્ય લાભો: વોટરક્રેસ શાકભાજીના આરોગ્ય ગુણધર્મો તેની વિટામિન એ અને વિટામિન ઇ સામગ્રી સાથે સંકળાયેલા છે. વધુમાં, તેમાં લ્યુટીન, ઝેક્સાન્થિન તેમજ બીટા કેરોટિનને પ્રોત્સાહન આપતી દ્રષ્ટિનો સમાવેશ થાય છે. સામૂહિક રીતે, આ વિવિધ પોષક તત્વો આંખના સ્વાસ્થ્યની યોગ્ય જાળવણી, નબળી દ્રષ્ટિ સુધારવા, નાઇટ વિઝન વધારવા અને વધુ અગત્યનું, તેઓ એન્ટીxidકિસડન્ટોથી સમૃદ્ધ પોષક તત્વો પૂરા પાડે છે. આ એન્ટીxidકિસડન્ટો આંખોને ઓક્સિડેટીવ નુકસાનથી બચાવવા માટે મદદ કરે છે અને બદમાશ કોશિકાઓની મુક્ત આમૂલ પ્રવૃત્તિ જે આંખોના આરોગ્ય કોષો માટે ભંગાણનું કારણ બને છે. તેથી, જો તમે વૃદ્ધ આંખોને મેક્યુલર ડિજનરેશન અને મોતિયા જેવા વય સંબંધિત આંખોના રોગોથી બચાવવા માટે ચિંતિત હોવ તો વોટરક્રેસ આંખો માટે સારો ખોરાક છે.

પાણીના સામાન્ય આરોગ્ય લાભો

આ દ્રષ્ટિ ખોરાકના કેટલાક સ્વાસ્થ્ય લાભોમાં સુધારેલ પ્રતિરક્ષા, કેન્સર નિવારણ અને થાઇરોઇડ સપોર્ટનો સમાવેશ થાય છે. નેશનલ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ કેન્સર વોટરક્રેસમાં ગ્લુકોસિનોલેટ્સ તરીકે ઓળખાતા એન્ટીકેન્સર ગુણધર્મો છે, જે અન્ય એન્ટીકેન્સર સંયોજન ઉપરાંત ઇન્ડોલ 3 કાર્બીનોલ તરીકે ઓળખાય છે. આ કેન્સર વિરોધી ગુણધર્મો કેન્સરના કોષોના મૃત્યુને પ્રેરિત કરે છે. તેઓ એન્ટીબેક્ટેરિયલ પણ છે અને કેન્સરની ગાંઠોની રચનાને અટકાવે છે. આ સુપર ફૂડમાં પોષક તત્વોનો સમાવેશ થાય છે જે તમારા હાડકાંને સ્વસ્થ અને મજબૂત રાખવા માટે મહત્વપૂર્ણ છે જેમ કે કેલ્શિયમ અને વિટામિન કે. હકીકતમાં, માત્ર એક કપ વોટરક્રેસ તમને વિટામિન કે માટે તમારા દૈનિક ભલામણ કરેલ ભથ્થાના આશરે 106% પ્રદાન કરે છે. ; અભ્યાસોએ દર્શાવ્યું છે કે બ્રોકોલી, કાલે, કોબી અને વોટરક્રેસ જેવા નિયમિત ધોરણે ક્રુસિફેરસ શાકભાજીનું સેવન કોલેસ્ટ્રોલના બિનઆરોગ્યપ્રદ એલડીએલ સ્તરને ઘટાડવામાં ફાયદાકારક છે. આ એક પરિબળ છે જે ધમની અને હૃદય રોગના જોખમને ઘટાડે છે.

Leave a Comment