એન્જીયોપ્લાસ્ટી પ્રક્રિયા સાદા અંગ્રેજીમાં સમજાવી

ધમનીઓમાં અવરોધ દૂર કરવા માટે એન્જીયોપ્લાસ્ટી એ સૌથી સફળ સારવાર પ્રક્રિયા છે. એન્જીયોપ્લાસ્ટી પ્રક્રિયા ન્યૂનતમ આક્રમક માનવામાં આવે છે અને સામાન્ય રીતે થોડા કલાકોમાં પૂર્ણ થાય છે. તે ઇન્ટરવેન્શનલ કાર્ડિયોલોજીમાં નિષ્ણાત તબીબી વ્યવસાયી દ્વારા કરવામાં આવે છે.

એન્જીયોપ્લાસ્ટી કોની જરૂર છે?

એન્જીયોપ્લાસ્ટી એ એક એવી પ્રક્રિયા છે જેમને એથરોસ્ક્લેરોસિસ જેવી હૃદયની બિમારીઓ હોય છે. કોલેસ્ટ્રોલનું levelsંચું સ્તર (ખાસ કરીને ઓછી ઘનતાવાળા લિપોપ્રોટીન-“ખરાબ” કોલેસ્ટ્રોલ) અને લોહીના પ્રવાહમાં ચરબીને કારણે તેઓ ક્યારેક ધમનીની દિવાલોમાં તકતીઓ બનાવવા માટે કઠણ અને સખત બની શકે છે. આનાથી ધમનીઓ કઠોર અને ઓછી લવચીક બની શકે છે, જે સ્થિતિ તબીબી રીતે એથરોસ્ક્લેરોસિસ તરીકે ઓળખાય છે. એથરોસ્ક્લેરોસિસ રક્ત પ્રવાહને નિયંત્રિત કરી શકે છે જે એન્જેના (છાતીમાં દુખાવો) નું કારણ બને છે અને જ્યારે સારવાર ન કરવામાં આવે ત્યારે, એક ગંઠાઇ શકે છે જે હાર્ટ એટેક તરફ દોરી શકે છે.

એન્જીયોપ્લાસ્ટી માટેના ઉમેદવારે એક્સ-રે, યુરીનાલિસિસ, બ્લડ ટેસ્ટ અને ઇલેક્ટ્રોકાર્ડિયોગ્રામ સહિતની શ્રેણીબદ્ધ પરીક્ષણોમાંથી પસાર થવું પડશે. કોરોનરી એન્જીઓગ્રામવાળા તમામ દર્દીઓને એન્જીયોપ્લાસ્ટી થઈ શકતી નથી – ત્યાં ઘણા પરિબળો છે જે પ્રક્રિયાને અનુચિત બનાવી શકે છે, જેમ કે જો અવરોધ કુદરતી રીતે સાંકડી વિભાગોમાં થાય છે અથવા જો ઘણી અવરોધિત વાહિનીઓ ધમનીની બહાર નીકળી જાય છે. આવા કિસ્સાઓમાં, કોરોનરી ધમની બાયપાસ પ્રક્રિયા જેવી વધુ આક્રમક વૈકલ્પિક તકનીકો સૂચવવામાં આવશે.

એન્જીયોપ્લાસ્ટી શું કરે છે

એન્જીયોપ્લાસ્ટી પ્રક્રિયાનો ઉદ્દેશ અવરોધિત ધમનીઓ ખોલવાનો છે જે સરળ અને વધુ સામાન્ય રક્ત પ્રવાહને મંજૂરી આપે છે. તે સંકુચિત બિંદુ પર નળી (કેથેટર કહેવાય છે) દાખલ કરીને સાંકડી ધમની ખોલે છે. ધમનીની દિવાલોને બહારથી બહાર કા pushવા માટે ટ્યુબના અંતે એક બલૂન નક્કી કરવામાં આવે છે, જે પછી ફૂલેલું હોય છે. આ ક્રિયા સંકુચિત ધમનીની અસ્થાયી પહોળાઈ તરફ દોરી જાય છે અને પ્લેક બિલ્ડ-અપને તોડી અને કચડી શકે છે. પછી બલૂનને દૂર કરવામાં આવે છે અને સાઇટને ખુલ્લી રાખવા માટે, કોરોનરી સ્ટેન્ટ મૂકવામાં આવે છે અને ધમનીને ખુલ્લી રાખવા અને રક્ત પ્રવાહને પુન restoreસ્થાપિત કરવા માટે કાયમી ત્યાં રહે છે.

ઉગ્રતા અને અવરોધોની સંખ્યાના આધારે, સમગ્ર પ્રક્રિયા લગભગ બે કલાક સુધી ટકી શકે છે. દર્દીઓને આરામ કરવા માટે સામાન્ય રીતે શામક દવા આપવામાં આવે છે. પ્રવાહી અને દવાઓ સામાન્ય રીતે નસમાં ઇન્જેક્શન દ્વારા આપવામાં આવે છે, અને સ્થાનિક એનેસ્થેટિક આપવામાં આવે છે. એક્સ-રે ફોટોગ્રાફનો ઉપયોગ સમગ્ર પ્રક્રિયા દરમિયાન કાર્ડિયોલોજિસ્ટને કેથેટરની હિલચાલ જોવા અને માર્ગદર્શન આપવા માટે કરવામાં આવે છે.

તૈયારી અને પ્રક્રિયા પછીની સંભાળ

પ્રક્રિયા પહેલા દર્દીઓને ઓછામાં ઓછા ચાર કલાક (અથવા વધુ) સુધી ખાવા -પીવાની સૂચના આપવામાં આવશે. તમને થોડા દિવસો પહેલા એસ્પિરિન (એન્ટી પ્લેટલેટ) અને એન્ટી-કોગ્યુલેન્ટ દવાઓ પણ આપવામાં આવશે. તમે આખો સમય જાગૃત રહેશો.

એન્જીયોપ્લાસ્ટી પ્રક્રિયા પૂર્ણ થયા પછી, તમારે ઓછામાં ઓછા છ કલાક માટે સપાટ રહેવાની અપેક્ષા રાખવી જોઈએ. ઇમ્પ્લાન્ટેડ સ્ટેન્ટની નજીક લોહી ગંઠાઇ જવાથી બચવા માટે તમને પ્લેટલેટ-બ્લોકિંગ દવાઓ લેવાની પણ સલાહ આપવામાં આવશે. આગામી થોડા દિવસો માટે, તમને તેને સરળ રીતે લેવાની સખત સલાહ આપવામાં આવશે, અને ધીમે ધીમે તમારી નિયમિત પ્રવૃત્તિઓમાં સરળતા આવશે.

ભવિષ્યની એન્જિયોપ્લાસ્ટીને તમારી સારી સંભાળ રાખીને, યોગ્ય રીતે ખાવાથી અને થોડી કસરત કરવાથી ટાળી શકાય છે. ઓછું માંસ ખાઓ અને તેના બદલે વધુ ફળો અને શાકભાજી ખાઓ. ચાલવા જાઓ, બાઇક ચલાવો, ગોલ્ફ રમો, નિયમિત કસરત કરો.

અને દૈનિક માછલીના તેલની કેપ્સ્યુલ લેવાના ઘણા સાબિત હૃદય સ્વાસ્થ્ય લાભો વિશે ભૂલશો નહીં. તમારા ડ doctorક્ટર સાથે વાત કરો અને તે નિ sheશંકપણે સહમત થશે કે આ ત્રણ વસ્તુઓ તમારા હૃદયના સ્વાસ્થ્ય માટે મહાન હોઈ શકે છે:

1. યોગ્ય આહાર

2. વ્યાયામ

3. માછલીનું તેલ

Leave a Comment