લાલ મરચું અને હાર્ટ હેલ્થ – શું લાલ મરચું હૃદય રોગ માટે ઉપચાર છે?

લાલ મરચું માનવજાત માટે જાણીતી સૌથી શક્તિશાળી અને ફાયદાકારક જડીબુટ્ટીઓમાંની એક છે, પરંતુ કમનસીબે તેની અસરકારકતા વિશે બહુ ઓછા લોકો જાણે છે. લાલ મરચું અને હૃદયની તંદુરસ્તી હૃદયરોગ અથવા કાર્ડિયોવાસ્ક્યુલર સમસ્યાઓ ધરાવતા કોઈપણ માટે પર્યાય હોવી જોઈએ પરંતુ તે નથી. બિગ ફાર્માની શક્તિ અને શક્તિ અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ સરકાર સાથેના તેમના અપવિત્ર જોડાણને કારણે, ઘણા અમેરિકનો કુદરતી જડીબુટ્ટીઓથી અજાણ છે જે તેમના હૃદયના સ્વાસ્થ્યને નાટકીય રીતે સુધારી શકે છે.

“જો આ સાચું છે, તો શા માટે જનતાએ તેના વિશે સાંભળ્યું નથી?” તમે પૂછી શકો છો. વાજબી પ્રશ્ન. એક શબ્દમાં, પૈસા. હૃદયરોગની સંભાળ અને સંશોધન માટે શાબ્દિક રીતે અબજો ડોલર ખર્ચવામાં આવ્યા છે, કોલેસ્ટ્રોલ સામે લડતી ફાર્માસ્યુટિકલ દવાઓ પર અબજોનો ઉલ્લેખ નથી.

હકીકતમાં, યુ.એસ. માં નંબર-વન-સેલિંગ દવા લિપિટર છે-દેખીતી રીતે કોલેસ્ટ્રોલ ઘટાડવા અને વિસ્તરણ હૃદય રોગ દ્વારા વેચાય છે. કેયેન તે બધાને દૂર કરી શકે છે અને તેથી જ તબીબી સંસ્થા ઇચ્છતી નથી કે લોકો તેના વિશે જાણે.

લાલ મરચું અને હૃદયના સ્વાસ્થ્યના ફાયદાઓની ચર્ચા કરતા પહેલા, ચાલો હૃદયરોગના ઉપચારના નામે અબજોનું “રોકાણ” કરવામાં આવ્યું હોય તેના પરિણામ પર વિચાર કરીએ, જો ત્યાં એક મૂળભૂત માપદંડ છે જેના દ્વારા સરકારી અને તબીબી સંસ્થાકીય ખર્ચનો ન્યાય કરવો જોઈએ, તે પરિણામો દ્વારા હોવું જોઈએ.

બીબીસી દ્વારા 25 મી મે, 2006 ના અહેવાલ મુજબ, યુનાઇટેડ કિંગડમમાં હૃદયરોગ સૌથી મોટો ખૂની છે. યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં તળાવની આજુબાજુ, નેશનલ હાર્ટ ફાઉન્ડેશન કહે છે, “કોરોનરી હૃદય રોગ યુ.એસ. માં પુરુષો અને સ્ત્રીઓ બંને માટે મૃત્યુનું એકમાત્ર સૌથી મોટું કારણ છે, કેન્સર અને ફેફસાના રોગો સહિત અન્ય તમામ કારણોને ગ્રહણ કરે છે. દર વર્ષે 479,000 થી વધુ અમેરિકનો કોરોનરી હૃદય રોગથી મૃત્યુ પામે છે.”

સ્પષ્ટપણે, વર્તમાન એલોપેથિક (પરંપરાગત પશ્ચિમી દવા) અભિગમનો અભાવ છે.

સરકાર, ફાર્માસ્યુટિકલ હિતો અને સંસ્થાકીય દવા વચ્ચેની અપવિત્ર મિલીભગત, તેના શક્તિશાળી નાણાકીય પ્રભાવ સાથે, સમાજના લગભગ દરેક પાસામાં વ્યાપક છે. હોમિયોપેથિક દવા માત્ર ઉપહાસ જ નથી પરંતુ સતાવણી અને ગુનાહિત પણ છે જ્યારે એલોપેથિક દવાને આરોગ્યનો એકમાત્ર રસ્તો માનવામાં આવે છે.

વાસ્તવિકતામાં, શ્રેષ્ઠ એલોપેથિક અને હોમિયોપેથિક હસ્તક્ષેપોમાં જોડાવું આદર્શ હશે, પરંતુ તે થાય તે માટે, પરિણામો કોર્પોરેટ અને સરકારી હિતો નહીં, પરંતુ હસ્તક્ષેપની અસરકારકતા માટે અંતિમ આર્બિટર હોવા જોઈએ.

પૃષ્ઠભૂમિ માહિતી

તો, લાલ મરચું શું છે? તમે કદાચ તેનું નામ એક શક્તિશાળી મસાલા તરીકે ઓળખો છો જેનો ઉપયોગ ઘણીવાર રસોઈમાં થાય છે, પરંતુ તેનું મૂલ્ય તેના રાંધણ ઉપયોગોથી આગળ છે. તે એક bષધિ છે જે આશ્ચર્યજનકથી ઓછી નથી.

તે એક બહુ-પ્રતિભાશાળી bષધિ છે જે જાણીતી પણ છે, જોકે ત્રાંસી રીતે, આફ્રિકન લાલ મરી, અમેરિકન લાલ મરી, સ્પેનિશ મરી, કેપ્સિકમ, અને પક્ષી મરી. લાલ મરચું બે સંબંધિત છોડમાંથી ઉતરી આવ્યું છે. ખાસ કરીને, અમેરિકન વિવિધતા (કેપ્સિકમ ન્યૂનતમ) તેના આફ્રિકન સમકક્ષ આફ્રિકન બર્ડસી કેયેનથી અલગ છે (કેપ્સિકમ ફાસ્ટિગેટમ) જો કે બંને માણસ માટે ખૂબ ફાયદાકારક છે. આફ્રિકન બર્ડસી લાલ મરચું નાના, પીળાશ લાલ શીંગો સાથે સૌથી તીક્ષ્ણ છે જ્યારે અમેરિકન વિવિધતા તેના જડીબુટ્ટીના કદના છોડ અને મોટા ફળ અથવા શીંગોથી અલગ પડે છે.

લાલ મરચુંનું ખોરાક મૂલ્ય, અલબત્ત, જાણીતું છે, પરંતુ તેનું વાસ્તવિક મૂલ્ય એક inalષધીય અને પોષક bષધિ તરીકે છે. તેના તબીબી ઉપયોગોમાં તેનો ઉપયોગ ઘાવ, હૃદયરોગ, હૃદયરોગનો હુમલો, મોટા પ્રમાણમાં હૃદયની સમસ્યાઓ, અલ્સર, ભીડ, શરદી, ઠંડી, ફેફસાંમાંથી રક્તસ્ત્રાવ, ન્યુરલજીયા, લમ્બગો, હેમરેજ, હરસ, હાઈ અને લો બ્લડ પ્રેશર, અપચો, અને કિડની અને સંબંધિત સમસ્યાઓ. (આ meansષધિની અસરકારકતાની વ્યાપક સૂચિ નથી.)

લાલ મરચું એક ઉત્તેજક છે અને જેમ કે એક activક્ટીવેટર, વાહક અને અન્ય bsષધિઓ માટે ઉચ્ચારક પણ છે. તેમ છતાં, તે પોતે જ ઉપયોગ કરી શકે છે અને તેનો ઉપયોગ કરવો જોઈએ. કેપ્સિકમ અને હાર્ટ હેલ્થ વિશે depthંડાણપૂર્વક વાત કરતા પહેલા ચાલો હવે તેમાંથી કેટલાક આનુષંગિક ઉપયોગોની ચર્ચા કરીએ.

લાલ મરચું વિરોધી ફંગલ ગુણધર્મો મૂર્ત છે જોકે આ તેનો પ્રાથમિક આરોગ્ય લાભ નથી. તે કેટલાક અભ્યાસોમાં કલેક્ટોટ્રીચમ અને ફોમોપ્સિસ સામે સક્રિય હોવાનું દર્શાવવામાં આવ્યું છે, જે બંને ફંગલ પેથોજેન્સ છે. આ મહત્વપૂર્ણ ફંગલ પેથોજેન્સ સ્ટ્રોબેરી અને અન્ય ફળોને અસર કરે છે અને સીધા મનુષ્ય સાથે સંબંધિત નથી.

જો કે, લાલ મરચું રોગપ્રતિકારક શક્તિના લાભો સંશોધકો માટે રસપ્રદ છે. હાલમાં, તેનો ઉપચાર અને પોષણ લાભો માટે ઘણી પોષક પૂરક કંપનીઓ દ્વારા તેનો અભ્યાસ કરવામાં આવી રહ્યો છે. જો તમને કુદરતી ફૂગ વિરોધી સહાયની ઇચ્છા હોય, તો લસણને લાલ મરચું કરતાં વધુ પસંદ કરવામાં આવે છે લસણ લાંબા સમયથી તેના વિરોધી ફંગલ ગુણધર્મો માટે જાણીતું છે. (રશિયામાં, તેને લાંબા સમયથી “રશિયન પેનિસિલિન” કહેવામાં આવે છે.)

લાલ મરચું ના આરોગ્ય લાભો

કેપ્સિકમ વેનિસ સ્ટ્રક્ચરને તાત્કાલિક પ્રભાવિત કરીને મેટાબોલિઝમ વધારે છે. તે તેની સાથે નોંધપાત્ર છે તાત્કાલિક રુધિરાભિસરણ તંત્ર પર અસર કારણ કે તે રુધિરકેશિકાઓ, નસો, ધમનીઓના કોષ માળખામાં મહત્વપૂર્ણ તત્વોને ખવડાવે છે અને બ્લડ પ્રેશરને સામાન્ય સ્તરે સમાયોજિત કરવામાં મદદ કરે છે. હા, હાઈ બ્લડ પ્રેશર માટે લાલ મરચું ચોક્કસપણે તેનો મુખ્ય ઉપયોગ છે, પરંતુ તે ધમનીઓને પણ સાફ કરે છે.

તે આંતરડાઓની પેરીસ્ટાલિટીક ગતિને પણ ઉત્તેજિત કરે છે અને એસિમિલેશન અને દૂર કરવામાં મદદ કરે છે. જ્યારે આંતરિક રીતે લેવામાં આવે છે, ત્યારે તે શરીરને ગરમ કરે છે અને કેટલાક હર્બલિસ્ટ ડોકટરો દ્વારા તેનો ઉપયોગ તીવ્ર હિમ લાગવાથી મદદ કરવા માટે કરવામાં આવે છે કારણ કે લાલ મરચું માત્ર માંસના ઉપચારને સરળ બનાવે છે પણ તે પેશીઓને ફરીથી બનાવવામાં પણ મદદ કરે છે.

તેના ગરમ સ્વાદ હોવા છતાં, તે પેટમાં પેશીઓના પુન reનિર્માણ માટે શાનદાર છે કારણ કે તે ખરેખર પેટ અને આંતરડાના અલ્સર સાથે ઝડપી ઉપચારની સુવિધા આપે છે. અલ્સર માટે કેપ્સિકમ એ તેની મૂળ કેલિસિટીને કારણે સૌથી વધુ માનવામાં આવતી વસ્તુ નથી પરંતુ લેખક આ અજાયબી જડીબુટ્ટીના આ પાસાને સાક્ષી આપી શકે છે.

તેની નાટકીય અસરો

ડોક્ટર જ્હોન ક્રિસ્ટોફર, પ્રખ્યાત કુદરતી વનસ્પતિશાસ્ત્રી, કેન્સર, હૃદયરોગ, પ્લ્યુરીસી, ક્ષય, વંધ્યત્વ, સંધિવા, લ્યુકેમિયા અને અન્ય બીમારીઓમાં દર્દીઓને મદદ કરતી વખતે સરકાર દ્વારા સતત સતાવણી કરવામાં આવી હતી. તેમની લાંબી કારકિર્દીની તેમની સૌથી મોટી વાર્તા એ હતી કે જો તેઓ દર્દીને એક ગ્લાસ ગરમ લાલ મરચું પાણી પીવડાવે તો તે હ્રદયરોગનો હુમલો તાત્કાલિક કેવી રીતે રોકી શકે. તેમના લખાણમાં તેમણે કહ્યું હતું કે, “એક ચમચી લાલ મરચું દર્દીને હાર્ટ એટેકમાંથી બહાર લાવવું જોઈએ.”

(જ્યારે આ સીધી રીતે હૃદયની તંદુરસ્તી સાથે સંબંધિત નથી, આંતરિક રક્તસ્રાવ સાથે, જો દર્દી લાલ મરચું સાથે એક ગ્લાસ વધારાનું ગરમ ​​પાણી પી શકે, ડો. ક્રિસ્ટોફરે લખ્યું, “… દસની ગણતરીથી રક્તસ્રાવ બંધ થઈ જશે. તેના બદલે તમામ દબાણ કેન્દ્રિત છે, તે સમાન છે અને ગંઠાઇ જવાનું વધુ ઝડપી બને છે. “)

કદાચ હવે તમે જોઈ શકો છો કે લાલ મરચું શા માટે “ચમત્કારિક bષધિ” તરીકે ગણવામાં આવે છે. દર વર્ષે 700,000 થી વધુ અમેરિકનો સ્ટ્રોક અનુભવે છે અને લગભગ અડધા મિલિયન હૃદયરોગથી મૃત્યુ પામે છે, તંદુરસ્ત હૃદયનો ઇલાજ તમારા સ્થાનિક કરિયાણાની દુકાન જેટલો જ નજીક છે. લાલ મરચું ડિટોક્સિફિકેશન પીણું, જ્યારે ધાર્મિક રીતે લેવામાં આવે છે, નાટકીય રીતે તમારા હૃદયની તંદુરસ્તી તેમજ તમારી વેનિસ સ્ટ્રક્ચરમાં સુધારો કરશે.

લાલ મરચું ની આડઅસર

શું છે લાલ મરચું ની આડઅસર? તેના ખરાબ મુદ્દાઓ શું છે? ઠીક છે, તે ચોક્કસપણે સ્વાદ માટે ગરમ છે. લેખક જેને લાલ મરચું ડિટોક્સિફિકેશન પીણું કહે છે તે પીવું એ હૃદયના ચક્કર માટે નથી (બીજા વિચાર પર કદાચ તે છે!). લાલ મરચું ડિટોક્સિફિકેશન પીણું પીવાનું શરૂ કરતી વખતે, તે સળગતી સંવેદના સાથે શરીરના શૃંગારમાંથી બહાર આવે છે.

ચિંતા કરવાની નથી, છતાં. તે ખૂબ જ ફાયદાકારક છે. હકીકતમાં, કેપ્સિકમ હરસને સાફ કરવામાં મદદ કરશે જો નિયમિતપણે લેવામાં આવે – ખાસ કરીને જો હેમરોઇડ પીડિત તેના આહારમાં વધુ ફાઇબરથી સમૃદ્ધ બને.

તેની ગરમીને ઓછી કરવા માટે, લેખક સૂચવે છે કે માત્ર અડધી ચમચી લાલ મરચું આઠ cesંસ નવશેકું પાણીના ગ્લાસમાં (અથવા ઈચ્છો તો ઓછું પણ). નજીકમાં માત્ર પાણીનો બીજો ગ્લાસ લો કારણ કે લાલ મરચું પીધા પછી ઠંડુ પાણી પીવાથી પીણાંની અસરો પછીની કેલિડીટી ઘટાડવામાં મદદ મળશે. હા, તમે તેને કેપ્સ્યુલ સ્વરૂપે લઇ શકો છો પરંતુ તેની અસરો સીધી અરજી દ્વારા જે રીતે થશે તે તાત્કાલિક નહીં હોય.

કેટલાક એવા પણ છે જે ઝડપી ચયાપચય માટે લીંબુ પાણી અને લાલ મરચું ભેગું કરવાનું સૂચન કરે છે. (કેટલાક એવા પણ છે જેઓ માને છે કે લાલ મરચું લીંબુ ચરબી બર્ન એડીપોઝ નુકશાનને સરળ બનાવે છે. તે ચર્ચાસ્પદ છે, પરંતુ ઝડપી ચયાપચય માટે લીંબુ પાણી અને લાલ મરચુંનો મિશ્રણ પીવું ચોક્કસપણે વધુ સ્વાદિષ્ટ છે.)

કેપ્સિકમ ડિટોક્સિફિકેશન પીણું દરરોજ પીવાથી નોંધપાત્ર ફાયદા થશે, અને શરીર ખૂબ જ ઝડપથી તેની મૂળ ગરમીમાં જોડાઈ જશે. એક કે બે મહિનામાં, તમે વધારે પડતી અગવડતા વગર એક ચમચી કેપ્સિકમ પી શકો છો.

હા, તમે લાલ મરચું ફળ આહાર પર જઈ શકો છો, પરંતુ તેને પીવું સરળ અને વધુ અનુકૂળ છે. એક છેલ્લી ટિપ્પણી: કોઈ નોંધપાત્ર આડઅસરોની જાણ કરવામાં આવી નથી. અલબત્ત, કોઈ પણ વસ્તુનું વધારે પડતું લેવું તંદુરસ્ત નથી, તેની ગરમીને કારણે લાલ મરચું ક્યારેય જવાબદાર નથી. આરોગ્યની આડઅસરોની દ્રષ્ટિએ, ત્યાં કોઈ નથી. બધી બાબતોની જેમ, વિવેકબુદ્ધિ અને ડહાપણથી ઉપયોગ કરો.

નિષ્કર્ષ

જો તમે તમારા હૃદયના સ્વાસ્થ્ય વિશે ચિંતિત છો, અથવા જો તમે હૃદયની બીમારીઓથી પીડાતા હોવ તો, લાલ મરચું તમારા આહારમાં દૈનિક મુખ્ય હોવું જોઈએ. આ અતુલ્ય જડીબુટ્ટી એક અજાયબી છે અને તમારા સ્વાસ્થ્યને ભારે અસર કરી શકે છે. કેયેન વિશ્વના સૌથી મહાન સ્વાસ્થ્ય રહસ્યોમાંનું એક છે.

લાલ મરચું ચોક્કસપણે એક મહાન મસાલા છે, જેનો ઉપયોગ મહાન રસોઈયા અને રસોઇયાઓ દ્વારા પેનાશ સાથે કરવામાં આવે છે, પરંતુ તેનું સાચું મૂલ્ય તેના inalષધીય ગુણોમાં રહેલું છે. ધીમે ધીમે અને ચોક્કસપણે, તેના નોંધપાત્ર લાભો પરંપરાગત દવાઓના બિન-કારણભૂત અભિગમથી વધુને વધુ નારાજ થતા લોકો દ્વારા જાગૃતિ મેળવી રહ્યા છે. કદાચ હવે તમે જોઈ શકો છો કે લાલ મરચું શા માટે prષધિઓમાં રાજકુમાર છે.

Leave a Comment